50 tuổi có thể nâng hạng bằng lái xe từ hạng D sang hạng E hay không?

03/11/2019

Cho tôi hỏi quy định về bằng lái xe ô tô hạng D và hạng E. Tôi năm nay đã 50 tuổi, đã có bằng lái xe hạng D. Vậy tôi có được điều khiển xe từ 10 đến 30 chỗ ngồi hay không? Hiện nay tôi muốn điều khiển xe trên 30 chỗ ngồi thì có thể nâng hạng hay không?

Các chuyên gia tin tức pháp luật của oto.com.vn xin giải đáp thắc mắc của bác như sau: 

1. Quy định về bằng lái xe ô tô hạng D

Căn cứ vào Điểm đ Khoản 4 Điều 59 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 59. Giấy phép lái xe

4. Giấy phép lái xe có thời hạn gồm các hạng sau đây:

đ) Hạng D cấp cho người lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C;”

Vì vậy, trong trường hợp bác có bằng lái xe ô tô hạng D, bác được điều khiển xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ.

Bên cạnh đó, quy định điều kiện về nâng bằng lái xe hạng E

Căn cứ Khoản 10 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.”

Như vậy, nếu bác muốn điều khiển xe trên 30 chỗ thì bác cần phải nâng hạng lái xe của bác lên hạng E thì mới đủ điều kiện điều khiển xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi.

50 tuổi có nâng hạng bằng lái xe từ hạng D sang hạng E hay không? .

Hướng dẫn lái xe an toàn (ảnh minh họa)

2. Quy định nâng hạng bằng lái xe từ hạng D sang hạng E

 Căn cứ vào khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:
“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”.

Vậy trong trường hợp của bác, bác hoàn toàn đủ điều kiện nâng hạng bằng lái xe từ hạng D sang hạng E.
 

Xem thêm: Cho bạn mượn ô tô làm chết người, chủ xe có liên đới?

HV - Theo TBDNA

Xe nổi bật

  • Bình luận facebook

Tìm kiếm tin tức ô tô

CÔNG TY CỔ PHẦN NEXTGEN VIỆT NAM

Copyright © 2015 - 2019 Oto.com.vn - Nextgenvietnam.com

0904.573.739 Skype

Thời gian làm việc: 8:30 - 17:15 (thứ 2 - thứ 6)

Địa chỉ trụ sở chính (địa chỉ xuất hóa đơn): Tầng 31 Tòa Keangnam Landmark,

KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

Giấy chứng nhận ĐKDN số 0106774081 cấp bởi Phòng ĐKKD Hà Nội ngày 11/02/2015

Giấy phép ICP số 978/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 14/4/2015

Giấy phép sửa đổi, bổ sung Giấy phép ICP Số 4362/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 20/10/2017

Chịu trách nhiệm nội dung: Bà Bùi Thị Hải Yến

Toàn bộ quy chế, quy định giao dịch chung được đăng tải trên website áp dụng từ ngày 11/5/2015

Oto.com.vn không bán xe trực tiếp, quý khách mua xe xin vui lòng liên hệ trực tiếp người đăng tin.

Tầng 31 Tòa Keangnam Landmark, KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

024.3212.3830 | 0904.573.739

Lầu 3, tòa nhà Thiên Sơn, số 5 Nguyễn Gia Thiều, phường 6, quận 3, TP. Hồ Chí Minh.

024.3212.3830 | 0904.573.739
Giấy phép
Bộ công thương Giấy phép ICP
số 978/GP-TTĐT
So sánh xe