Bằng lái xe hạng C lái được xe nào? 

04/07/2019

Theo quy định, bằng lái xe hạng C lái được xe ô tô tải, ô tô tải chuyên dùng có tải trọng dưới 3,5 tấn và trên 3,5 tấn; máy kéo kéo theo rơ móc có tải trọng dưới 3,5 tấn và trên 3,5 tấn.

Bằng lái xe hạng C lái được xe nào? 

Căn cứ theo quy định tại khoản 8 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

8. Hạng C cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2. 

Trong đó, Khoản 5 Điều 16 của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

5. Hạng B1 số tự động cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Ô tô dùng cho người khuyết tật.

6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.

Bằng lái xe hạng C được phép lái ô tô tải, máy kéo có tải trọng dưới 3,5 tấn và trên 3,5 tấn.

Bằng lái xe hạng C được phép lái ô tô tải, máy kéo có tải trọng dưới 3,5 tấn và trên 3,5 tấn

Như vậy, người có bằng lái xe hạng C lái được xe ô tô tải, ô tô tải chuyên dùng có tải trọng trên 3,5 tấn và máy kéo kéo theo rơ móc có sức tải trên 3,5 tấn. Ngoài ra, tài xế có bằng lái hạng C còn được phép điều khiển các loại xe hạng B1, B2 như xe ô tô con, xe du lịch chở người có đến 9 chỗ ngồi, xe tải và máy kéo kéo theo rơ móc có trọng tải dưới 3,5 tấn.

Thời hạn đào tạo bằng lái xe hạng C

Điều 13 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về thời gian đào tạo lái xe hạng C như sau:

1. Thời gian đào tạo

c) Hạng C: 920 giờ (lý thuyết: 168, thực hành lái xe: 752).

Trong trường hợp người có bằng lái hạng C muốn nâng lên hạng cao hơn thì các chuyên gia tư vấn ô tô khuyên bạn nên tìm hiểu kỹ thông tin, căn cứ theo quy định của Điều 14 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

Điều 14. Đào tạo nâng hạng giấy phép lái xe

1. Thời gian đào tạo

d) Hạng C lên D: 192 giờ (lý thuyết: 48, thực hành lái xe: 144);

g) Hạng C lên E: 336 giờ (lý thuyết: 56, thực hành lái xe: 280);

i) Hạng C, D, E lên FC: 272 giờ (lý thuyết: 48, thực hành lái xe: 224).

Thời hạn sử dụng bằng lái xe hạng C

Theo Oto.com.vn, Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau :

Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

Có thể bạn quan tâm:

C10 - Theo DDDN

DMCA.com Protection Status
Đánh giá
0/5 (0 vote)

Xe nổi bật

  • Bình luận facebook

Tìm kiếm tin tức ô tô

CÔNG TY CỔ PHẦN NEXTGEN VIỆT NAM

Copyright © 2015 - 2019 Oto.com.vn - Nextgenvietnam.com

0904.573.739 Skype

Thời gian làm việc: 8:30 - 17:15 (thứ 2 - thứ 6)

Địa chỉ trụ sở chính (địa chỉ xuất hóa đơn): Tầng 31 Tòa Keangnam Landmark,

KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

Giấy chứng nhận ĐKDN số 0106774081 cấp bởi Phòng ĐKKD Hà Nội ngày 11/02/2015

Giấy phép ICP số 978/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 14/4/2015

Giấy phép sửa đổi, bổ sung Giấy phép ICP Số 4362/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 20/10/2017

Chịu trách nhiệm nội dung: Bà Bùi Thị Hải Yến

Toàn bộ quy chế, quy định giao dịch chung được đăng tải trên website áp dụng từ ngày 11/5/2015

Oto.com.vn không bán xe trực tiếp, quý khách mua xe xin vui lòng liên hệ trực tiếp người đăng tin.

Tầng 31 Tòa Keangnam Landmark, KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

024.3212.3830 | 0904.573.739

Lầu 3, tòa nhà Thiên Sơn, số 5 Nguyễn Gia Thiều, phường 6, quận 3, TP. Hồ Chí Minh.

0961.750.550 | 0902.547.886
Giấy phép
Bộ công thương Giấy phép ICP
số 978/GP-TTĐT
So sánh xe