Giới hạn độ tuổi cao nhất khi thi bằng lái xe ô tô tại Việt Nam là bao nhiêu?

Tin tức pháp luật | 30/10/2020

Chắc hẳn có khá nhiều người từng đặt câu hỏi về độ tuổi giới hạn thi bằng lái xe tại Việt Nam.

Các hẳn nhiều người còn băn khoăn về độ tuổi có thể thi bằng lái xe ô tô tại Việt Nam. Dưới đây sẽ là những thông tin chúng tôi đưa ra giúp bạn giải quyết thắc mắc này.

Độ tuổi tối thiểu

Giới hạn độ tuổi cao nhất khi thi bằng lái xe ô tô tại Việt Nam.

Giới hạn độ tuổi cao nhất khi thi bằng lái xe ô tô tại Việt Nam là bao nhiêu?

Độ tuổi tối thiểu cần đáp ứng để thi bằng lái xe ô tô chắc hẳn nhiều người đã nghe nói. Tuy nhiên, đối với mỗi hạng bằng lại có một quy định về độ tuổi khác nhau. Theo các chuyên gia tư vấn pháp luật, ngoài đáp ứng về trình độ và điều kiện sức khỏe thì người thi cần đáp ứng được độ tuổi tối thiểu để thi các loại bằng sau:

  • Điều kiện học lái xe

Tính đến ngày dự sát hạch lái xe phải đủ tuổi, sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định. Đối với những người học để nâng hạng giấy phép lái xe có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

  • Quy định tuổi, sức khỏe của người lái xe
Điều 60 quy định tuổi, sức khỏe của người lái xe
1. Quy định độ tuổi của người lái xe a) Người thành niên đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
b) Người thành niên đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô ba bánh, xe mô tô hai bánh, có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; máy kéo, xe ô tô tải có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;
c) Người thành niên đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);
d) Người thành niên đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);
đ) Người thành niên đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);
e) Độ tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi đối với nữ là 45 tuổi và đối với nam là 55 tuổi;
2. Quy định sức khỏe của người lái xe Người điều khiển xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe điều khiển và công dụng của xe.

Quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe sẽ được Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải đưa ra. Ngoài ra, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khỏe của người lái xe cũng được các cơ quan chức năng quy định.

Xem thêm: Khi quên bằng lái xe, làm thế nào để chứng minh cho CSGT?

Độ tuổi cao nhất

Giới hạn độ tuổi cao nhất khi thi bằng lái xe ô tô tại Việt Nam - Ảnh 1.

Giới hạn của bằng lái xe thì thuộc vào từng hạng.

Như vậy, hiện nay, luật giao thông đường bộ Việt Nam có có quy định giới hạn cụ thể độ tuổi cao nhất đối với lái xe ô tô. Tuy nhiên, có giới hạn của bằng lái xe thì thuộc vào từng hạng. Cụ thể,

- Đối với giấy phép lái xe hạng B1: Thời hạn đối với nữ đến 55 tuổi và nam đến 60 tuổi. Đối với trường lái xe nữ trên 45 tuổi và nam trên 55 tuổi thì giấy phép lái xe có thời hạn 10 năm kể từ ngày được cấp.

- Thời hạn đối với giấy phép lái xe hạng A4, B2 là 10 năm kể từ ngày được cấp.

- Thời hạn đối với giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE là 5 năm kể từ ngày được cấp.

Như vậy, câu trả lời cho câu hỏi người cao tuổi có được thi lấy bằng lái xe ô tô hay không là người lớn tuổi, nghỉ hưu vẫn có thể lái xe ô tô bình thường. Thậm chí 60, 70 tuổi hoặc hơn vẫn có thể được gia hạn bằng lái xe ô tô nếu đủ điều kiện theo quy định của Tổng cục đường bộ Việt Nam.

Ảnh: Internet

Đánh giá
0 (0 đánh giá)
So sánh xe
loading