Không có nồng độ cồn, Cảnh sát giao thông có được quyền kiểm tra giấy tờ?

10/01/2020

Một câu hỏi được nhiều người quan tâm sau khi Nghị định 100 NĐ-CP được áp dụng: Nếu người tham gia giao thông không có nồng độ cồn, Cảnh sát giao thông (CSGT) có quyền kiểm tra giấy tờ?

Chuyên mục tư vấn pháp luật của Oto.com.vn xin tư vấn cho bạn như sau: 

Thứ nhất, xét về nguyên tắc xử phạt hành chính: "Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;".

Căn cứ theo Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của Cảnh sát giao thông trong đó có quy định các trường hợp được dừng phương tiện tại Điều 12 như sau:

“12. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:

a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

b) Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;

c) Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên;

d) Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

đ) Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông“.

Như vậy, theo quy định trên thì CSGT có quyền kiểm tra giấy tờ dù không phát hiện nồng độ cồn nếu thấy dấu hiệu của hành vi vi phạm hoặc qua tin báo, tin tố giác. Khi xử phạt người điều khiển phương tiện được quyền yêu cầu CSGT chứng minh vi phạm. Nếu người vi phạm hoặc người đại diện không chứng minh, giải thích được lỗi vi phạm thì sẽ bị xử lý theo quy định. Nếu CSGT không chứng minh được vi phạm mà vẫn cố tình xử phạt thì chủ phương tiện có quyền khiếu nại theo quy định. 

Không có nồng độ cồn, Cảnh sát giao thông có quyền kiểm tra giấy tờs

CSGT tiến hành kiểm tra nồng độ cồn (Ảnh minh họa)

Hơn nữa, người điều khiển ô tô cần chú ý mức xử phạt nồng độ cồn đối với ô tô theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

  • Mức 1: Nồng độ cồn trong máu hoặc trong hơi thở chưa vượt quá 50 miligam/100 mililit máu hoặc chưa vượt quá 0.25 miligam/1 lít khí thở. Đối với mức 1, tài xế bị phạt từ 6-8 triệu đồng, tước bằng từ 10-12 tháng.

  • Mức 2: Nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở vượt qua 50 miligam đến 80 miligam/100 mililit máu hoặc vượt quá 0.25 miligam đến 0.4 miligam/1 lít khí thở. Đối với mức 2, tài xế bị phạt từ 16-18 triệu đồng, tước bằng từ 16-18 tháng.

  • Mức 3: Nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở vượt quá 80 miligam/100 mililit máu hoặc vượt quá 0.4 miligam/ 1 lít khí thở. Đối với mức 3 tài xế bị phạt tiền 30-40 triệu đồng, tước bằng từ 22-24 tháng.

Hoàng Vũ - Theo Nhà Quản Lý

Xe nổi bật

Tìm kiếm tin tức ô tô

CÔNG TY CỔ PHẦN NEXTGEN VIỆT NAM

Copyright © 2015 - 2020 Oto.com.vn - Nextgenvietnam.com

0904.573.739 Skype

Thời gian làm việc: 8:30 - 17:15 (thứ 2 - thứ 6)

Địa chỉ trụ sở chính (địa chỉ xuất hóa đơn): Tầng 29 Tòa Keangnam Landmark,

KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

Giấy chứng nhận ĐKDN số 0106774081 cấp bởi Phòng ĐKKD Hà Nội ngày 11/02/2015

Giấy phép ICP số 978/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 14/4/2015

Giấy phép sửa đổi, bổ sung Giấy phép ICP Số 4362/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 20/10/2017

Chịu trách nhiệm nội dung: Bà Bùi Thị Hải Yến

Toàn bộ quy chế, quy định giao dịch chung được đăng tải trên website áp dụng từ ngày 11/5/2015

Oto.com.vn không bán xe trực tiếp, quý khách mua xe xin vui lòng liên hệ trực tiếp người đăng tin.

Tầng 29 Tòa Keangnam Landmark, KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

024.3212.3830 | 0904.573.739

Tầng 14, Toà nhà Vietcombank, số 5 Công Trường Mê Linh, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh.

024.3212.3830 | 0904.573.739
Giấy phép
Bộ công thương Giấy phép ICP
số 978/GP-TTĐT
So sánh xe