Sử dụng đèn xi nhan sao cho đúng luật và an toàn?

15/08/2019

Ngoài quy định bắt buộc trong Luật Giao thông đường bộ Việt Nam mà tài xế xe ô tô bắt buộc phải thực hiện đúng còn có một số tình huống nên bật đèn xi-nhan để đảm bảo an toàn cho bản thân và những người xung quanh.

Các trường hợp bắt buộc tài xế bật đèn xi nhan

Sử dụng đèn xi nhan sao cho đúng luật và an toàn? 1a

Sử dụng đèn xi nhan sao cho đúng luật và an toàn?

Tin tức pháp luật xe ô tô cho biết, quy định tại điều 14, Điều 15, Điều 16, Điều 18 của Luật Giao thông đường bộ 2008 đã quy định rất rõ các trường hợp bắt buộc lái xe phải phải bật đèn xi-nhan. Trong đó gồm: chuyển làn đường; chuyển hướng xe rẽ phải/trái/quay đầu; vượt xe và cho xe chuyển bánh từ vị trí đỗ xe hoặc chạy sát vào lề đường để dừng, đỗ xe.

Sử dụng đèn xi nhan sao cho đúng luật và an toàn? 2a

Ngoài những trường hợp trên, Cục Cảnh sát giao thông còn khuyến nghị người tham gia giao thông nên bật đèn xi-nhan trong một số trường hợp khác để đảm bảo an toàn. Cụ thể:

Khi đi qua vòng xuyến: Nguyên tắc “vào trái, ra phải” được áp dụng mỗi khi xe đi qua vòng xuyến, được hiểu là bật xi nhan trái khi vào vòng xuyến và xi nhan phải khi ra khỏi vòng xuyến.

Khi đi theo đường cong: Đoạn đường cong nhưng không phải ngã rẽ hay chuyển hướng, chuyển làn, tài xế vẫn nên bật đèn tín hiệu xi nhan báo rẽ để người phía sau, người chạy ngược chiều tránh được. Nếu người lái cảm thấy an toàn, không gây nguy hiểm cho những người khác cùng chạy trên tuyến đường đó thì không bắt buộc phải bật đèn tín hiệu.

Khi lùi vào ngõ: Do lùi xe khó quan sát hơn, nhất là các khúc ngõ nhỏ, hẹp, khuất càng hạn chế tầm nhìn của người lái và khó điều chỉnh hướng xe. Vì thế ta nên bật xi nhan để tạo thuận lợi cho bản thân và người khác.

Đi qua ngã 3 chữ Y: Khi đi qua các đoạn đường có biển báo đi thẳng theo nhánh bên phải (từ chân chữ Y lên) thì không cần phải bật xi nhan nhưng nếu có biển báo ngã rẽ, người lái vẫn phải bật đèn tín hiệu như bình thường.

Bật xi nhan trước bao nhiêu mét?

Sử dụng đèn xi nhan sao cho đúng luật và an toàn? 3a

Được biết trong Luật Giao thông đường bộ hiện nay vẫn chưa quy định cụ thể về việc đèn xi-nhan phải được bật trước bao nhiêu mét trước khi chuyển hướng. Còn theo Giáo trình đào tạo lái xe ô tô xuất bản năm 2011 hướng dẫn tài xế xe ô tô phải bật đèn báo rẽ trước từ 25-30 mét và sau khi rẽ xong cần duy trì khoảng 5-10 mét rồi mới tắt xi-nhan. Như vậy sẽ cảnh báo được các xe khác biết được ý định chuyển hướng và lúc nào chuyển hướng xong của mình.

Mức xử phạt trường hợp không bật xi nhan?

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển phương tiện không bật xi nhan sẽ bị xử phạt hành chính từ 80.000-400.000 đồng đối với xe máy và từ 100.000-1.200.000 đồng đối với ô tô. Ngoài ra, trường hợp không bật xi nhan mà gây tai nạn giao thông còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2-4 tháng. Cụ thể:

Phương tiện Lỗi vi phạm Mức phạt (đồng) Quy định tại
Xe máy Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước 80.000 - 100.000  Điểm a khoản 2 Điều 6
Chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp đi theo hướng cong của đường) 300.000 - 400.000 Điểm a khoản 4 Điều 6
Xe ô tô Dừng, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết 100.000 - 200.000 Điểm d khoản 1 Điều 5
Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước 300.000 - 400.000 Điểm a khoản 2 Điều 5
Chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp đi theo hướng cong của đường) 600.000 - 800.000 Điểm c khoản 3 Điều 5
Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc 800.000 - 1.200.000 Điểm h khoản 4 Điều 5

Có thể bạn quan tâm:  

Nguồn: Luật Việt Nam

Xe nổi bật

Tìm kiếm tin tức ô tô

CÔNG TY CỔ PHẦN NEXTGEN VIỆT NAM

Copyright © 2015 - 2019 Oto.com.vn - Nextgenvietnam.com

0904.573.739 Skype

Thời gian làm việc: 8:00 - 17:15 (thứ 2 - thứ 6)

Địa chỉ trụ sở chính (địa chỉ xuất hóa đơn): Tầng 31 Tòa Keangnam Landmark,

KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

Giấy chứng nhận ĐKDN số 0106774081 cấp bởi Phòng ĐKKD Hà Nội ngày 11/02/2015

Giấy phép ICP số 978/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 14/4/2015

Giấy phép sửa đổi, bổ sung Giấy phép ICP Số 4362/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 20/10/2017

Chịu trách nhiệm nội dung: Bà Bùi Thị Hải Yến

Toàn bộ quy chế, quy định giao dịch chung được đăng tải trên website áp dụng từ ngày 11/5/2015

Oto.com.vn không bán xe trực tiếp, quý khách mua xe xin vui lòng liên hệ trực tiếp người đăng tin.

Phòng 31.02, tầng 31 Keangnam Hanoi Landmark Tower, khu E6, khu đô thị mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

024.3212.3830 | 0904.573.739

Lầu 3, tòa nhà Thiên Sơn, số 5 Nguyễn Gia Thiều, phường 6, quận 3, TP. Hồ Chí Minh.

0961.750.550 | 0902.547.886
Giấy phép
Bộ công thương Giấy phép ICP
số 978/GP-TTĐT
So sánh xe