Sử dụng ô tô để kinh doanh nhưng không đăng ký bị phạt như thế nào?

Tin tức pháp luật | 17/03/2021

Hiện nay, nhiều chủ xe ô tô khi mua xe về có phát sinh dịch vụ kinh doanh dịch vụ vận tải như chở khách, chở đồ trong thời gian rảnh.

Đã dùng để kinh doanh là phải đăng ký

Cụ thể, tại khoản 2 Điều 3 Nghị định 10/2020/NĐ-CP:

Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phưong tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi.

Như vậy, chỉ cần sử dụng ô tô để vận chuyển hành khách, hàng hóa nhằm sinh lợi đều thuộc phạm vi của xe kinh doanh, bất kể tần suất hoạt động.

Xe kinh doanh vận tải.

Bên cạnh đó, điều kiện sử dụng ô tô vào mục đích kinh doanh vận tải đã được quy định tại khoản 1 Điều 67 Luật Giao thông đường bộ 2008 như sau:

1. Doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của pháp luật;

b) Bảo đảm số lượng, chất lượng và niên hạn sử dụng của phương tiện phù hợp với hình thức kinh doanh; phương tiện kinh doanh vận tải phải gắn thiết bị giám sát hành trình của xe theo quy định của Chính phủ;

c) Bảo đảm số lượng lái xe, nhân viên phục vụ trên xe phù hợp với phương án kinh doanh và phải có hợp đồng lao động bằng văn bản; nhân viên phục vụ trên xe phải được tập huấn nghiệp vụ kinh doanh vận tải, an toàn giao thông; không được sử dụng người lái xe đang trong thời kỳ bị cấm hành nghề theo quy định của pháp luật;

d) Người trực tiếp điều hành hoạt động vận tải của doanh nghiệp, hợp tác xã phải có trình độ chuyên môn về vận tải;

đ) Có nơi đỗ xe phù hợp với quy mô của doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh, bảo đảm yêu cầu về trật tự, an toàn, phòng, chống cháy nổ và vệ sinh môi trường.

Do vậy, nếu sử dụng ô tô có phát sinh dịch vụ kinh doanh, người dùng phải đăng ký kinh doanh.

Có thể bạn quan tâm: 

Sử dụng ô tô để kinh doanh nhưng không đăng ký có bị phạt không?

Theo tin tức pháp luật ô tô, theo quy định tại khoản 7 Điều 28 Nghị định 100/2019 về xử phạt vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ, phạt tiền từ 7-10 triệu đồng đối với cá nhân, từ 14-20 triệu đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô mà không có Giấy phép kinh doanh vận tải theo quy định;

  • Thực hiện không đúng hình thức kinh doanh đã đăng ký trong Giấy phép kinh doanh vận tải…

Ô tô kinh doanh phải gắn phù hiệu

Cũng theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 10/2020/NĐ-CP, xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng:

  • Phải có phù hiệu “XE HỢP ĐỒNG” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe; phải được niêm yết các thông tin khác trên xe;

  • Phải được niêm yết (dán cố định) cụm từ “XE HỢP ĐỒNG” làm bằng vật liệu phản quang trên kính phía trước và kính phía sau xe; với kích thước tối thiểu của cụm từ “XE HỢP ĐỒNG” là 06 x 20 cm…

Xe kinh doanh dịch vụ phải gắn "phù hiệu".

Khi vận chuyển hành khách, ngoài các giấy tờ phải mang theo của Luật Giao thông đường bộ, lái xe còn phải thực hiện các quy định sau (trừ trường hợp thực hiện hợp đồng vận chuyển phục vụ đám tang, đám cưới):

  • Mang theo hợp đồng vận chuyển bằng văn bản giấy của đơn vị kinh doanh vận tải đã ký kết;

  • Mang theo danh sách hành khách có dấu xác nhận của đơn vị kinh doanh vận tải;

Bên cạnh việc dán phù hiệu, trước ngày 31/12/2021, xe kinh doanh vận tải phải đổi sang biển vàng, nếu không sẽ bị phạt đến 08 triệu đồng.

(Nguồn: Tổng hợp)

Sam
Đánh giá
0 (0 đánh giá)
loading
 
So sánh xe
loading