Mất giấy phép lái xe khi tham gia giao thông có bị xử phạt không?

01/12/2019

Ngay cả khi người lái xe bị mất giấy phép lái xe thì vẫn bị xử phạt theo quy định không mang theo giấy phép lái xe khi tham gia giao thông thông thường với mức xử phạt lên tới 6 triệu đồng.

Mất giấy phép lái xe khi tham gia giao thông có bị xử phạt không? 1

Giấy phép lái xe là gì?

Giấy phép lái xe là một trong những loại giấy tờ bắt buộc người lái xe phải mang theo khi điều khiển phương tiện lưu thông trên đường. Như vậy, theo chuyên gia tư vấn pháp luật, trong trường hợp đơn vị cảnh sát giao thông yêu cầu xuất trình giấy phép lái xe mà người lái xe không xuất trình được thì người lái xe sẽ bị xử phạt theo quy định về an toàn giao thông đường bộ. Hay nói cách khác, ngay cả khi người lái xe bị mất giấy phép lái xe thì vẫn bị xử phạt nếu điều khiển phương tiện lưu thông trên đường.

Ngoài Giấy phép lái xe, người lái xe cũng cần mang theo những loại giấy tờ bắt buộc khác (Khoản 2  Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008), bao gồm:

  • Đăng ký xe
  • Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

Theo Khoản 1 Điều 58 của Luật giao thông đường bộ 2008, điều kiện của người lái xe tham gia giao thông được quy định như sau:

Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

Quy định xử phạt đối với người lái xe không có giấy phép lái xe

Mức xử phạt đối với người lái ô tô  không có giấy phép lái xe khi tham gia giao thông được quy định tại Điều 21, khoản 3a, 4c, 6, 7a, 7b, 7c về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới của Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể như sau:

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng.

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

c) Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia.

Dựa trên quy định và mức phạt theo quy định, nếu người lái xe bị mất giấy phép lái xe thì tốt nhất không nên tiếp tục lái xe hàng ngày mà nhanh chóng đi làm lại giấy phép lái xe và chờ đến được cấp lại để đảm bảo chấp hành đúng luật giao thông đường bộ.

TN - Theo TBDNA

DMCA.com Protection Status
  • Bình luận facebook

Tìm kiếm tin tức ô tô

CÔNG TY CỔ PHẦN NEXTGEN VIỆT NAM

Copyright © 2015 - 2019 Oto.com.vn - Nextgenvietnam.com

0904.573.739 Skype

Thời gian làm việc: 8:30 - 17:15 (thứ 2 - thứ 6)

Địa chỉ trụ sở chính (địa chỉ xuất hóa đơn): Tầng 31 Tòa Keangnam Landmark,

KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

Giấy chứng nhận ĐKDN số 0106774081 cấp bởi Phòng ĐKKD Hà Nội ngày 11/02/2015

Giấy phép ICP số 978/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 14/4/2015

Giấy phép sửa đổi, bổ sung Giấy phép ICP Số 4362/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 20/10/2017

Chịu trách nhiệm nội dung: Bà Bùi Thị Hải Yến

Toàn bộ quy chế, quy định giao dịch chung được đăng tải trên website áp dụng từ ngày 11/5/2015

Oto.com.vn không bán xe trực tiếp, quý khách mua xe xin vui lòng liên hệ trực tiếp người đăng tin.

Tầng 31 Tòa Keangnam Landmark, KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

024.3212.3830 | 0904.573.739

Tầng 14, Toà nhà Vietcombank, số 5 Công Trường Mê Linh, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh.

024.3212.3830 | 0904.573.739
Giấy phép
Bộ công thương Giấy phép ICP
số 978/GP-TTĐT
So sánh xe