Vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu?

14/11/2019

Nhiều người không cố tình nhưng do sơ ý hoặc thiếu quan sát dẫn đến việc vượt đèn đỏ. Đây là tình huống thường xuyên xảy ra khi tham gia giao thông nhưng không phải ai cũng nắm được mức phạt cụ thể cho hành vi này.

Trước khi thi bằng lái xe, ai cũng trải qua buổi học lý thuyết về Luật giao thông đường bộ. Đối với nhiều người, việc học lái xe và thi bằng lái xe rất đơn giản nhưng lái xe như thế nào để không vi phạm Luật giao thông là cả một vấn đề. Những người sống trong các thành phố đông dân cư, hay xảy ra tình trạng ùn tắc càng không thể tránh khỏi việc vi phạm các quy định giao thông.

Vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu? a1

Vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu? (Nguồn: Internet)

Theo quy định Luật giao thông đường bộ, người tham gia giao thông phải di chuyển bên phải chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường và chấp hành hệ thống thống báo hiệu đường bộ, đặc biệt là tín hiệu đèn giao thông.

Khoản 3, Điều 10, Luật giao thông đường bộ 2008 nêu rõ: Hệ thống đèn tín hiệu giao thông được biểu thị bằng 3 màu, ý nghĩa cụ thể từng màu như sau:

  • Đèn tín hiệu xanh = Được đi
  • Đèn tín hiệu đỏ = Cấm đi
  • Đèn tín hiệu vàng = Báo hiệu sự chuẩn bị thay đổi tín hiệu. Khi đèn vàng bật sáng, người điều khiển xe phải cho xe dừng trước vạch dừng, trường hợp xe đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp.
  • Đèn tín hiệu vàng nhấp nháy = Được đi nhưng cần quan sát kỹ.

Khi hệ thống tín hiệu đèn giao thông chuyển sang đỏ, có nghĩa là cấm đi. Nếu người điều khiển phương tiện vẫn vượt đèn đỏ sẽ bị coi là vi phạm Luật giao thông và bị xử phạt. Theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP, có hiệu lực chính thức từ ngày 1/8/2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, mức xử phạt được quy định như sau:

Mức phạt vượt đèn đỏ đối với ô tô và các loại xe tương tự ô tô

Vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu? a2

(Nguồn: Internet)

- Phạt tiền từ 1.200.000 đồng - 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi sau đây: "Khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ nhưng không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục đi, trừ trường hợp đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng".

Mức phạt vượt đèn đỏ đối với xe mô tô, xe gắn máy (bao gồm cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

- Phạt tiền từ 300.000 đồng - 400.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, trong đó có hành vi vượt đèn đỏ.

Mức phạt vượt đèn đỏ đối với các phương tiện khác

- Phạt tiền từ 400.000 đồng - 600.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên máy kéo, xe máy chuyên dùng có hành vi vượt đèn đỏ.

- Phạt tiền từ 60.000 đồng - 80.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác có hành vi vượt đèn đỏ.

Bên cạnh việc phạt tiền, người vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Những trường hợp vượt đèn đỏ và gây tai nạn sẽ bị giữ giấy phép lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng.

Mức phạt cụ thể sẽ tính bằng mức trung bình của khung phạt. Nếu có tình tiết giảm nhẹ sẽ áp dụng mức thấp nhất. Ngược lại, nếu có tình tiết tăng nặng sẽ áp dụng mức cao nhất.

H4 - Theo TBDNA

DMCA.com Protection Status

Xe nổi bật

Tìm kiếm tin tức ô tô

CÔNG TY CỔ PHẦN NEXTGEN VIỆT NAM

Copyright © 2015 - 2019 Oto.com.vn - Nextgenvietnam.com

0904.573.739 Skype

Thời gian làm việc: 8:30 - 17:15 (thứ 2 - thứ 6)

Địa chỉ trụ sở chính (địa chỉ xuất hóa đơn): Tầng 31 Tòa Keangnam Landmark,

KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

Giấy chứng nhận ĐKDN số 0106774081 cấp bởi Phòng ĐKKD Hà Nội ngày 11/02/2015

Giấy phép ICP số 978/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 14/4/2015

Giấy phép sửa đổi, bổ sung Giấy phép ICP Số 4362/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 20/10/2017

Chịu trách nhiệm nội dung: Bà Bùi Thị Hải Yến

Toàn bộ quy chế, quy định giao dịch chung được đăng tải trên website áp dụng từ ngày 11/5/2015

Oto.com.vn không bán xe trực tiếp, quý khách mua xe xin vui lòng liên hệ trực tiếp người đăng tin.

Tầng 31 Tòa Keangnam Landmark, KĐT mới Cầu Giấy, Phường Mễ Trì, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.

024.3212.3830 | 0904.573.739

Tầng 14, Toà nhà Vietcombank, số 5 Công Trường Mê Linh, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh.

024.3212.3830 | 0904.573.739
Giấy phép
Bộ công thương Giấy phép ICP
số 978/GP-TTĐT
So sánh xe